Mức phạt năm 2020 khi quên mang hoặc không có Giấy phép lái xe

27/09/2020, 11:09

Nghị định 100/2019/NĐ-CP bắt đầu có hiệu lực từ ngày 01/01/2020 quy định về mức phạt đối với người điều khiển phương tiện mà không mang theo hoặc không có Giấy phép lái xe.

Theo quy định tại Luật Giao thông Đường bộ, các loại giấy tờ cần mang theo người khi điều khiển phương tiện xe cơ giới tham gia giao thông bao gồm:

Giấy đăng ký xe

Giấy phép lái xe

Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của xe cơ giới

Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với ô tô)

Trong trường hợp lực lượng CSGT tiến hành kiểm tra hành chính, nếu người điều khiển phương tiện không thể xuất trình ra đầy đủ các loại giấy tờ trên thì sẽ bị phạt. Trong đó, không có giấy phép lái là lỗi bị phạt nặng nhất.

Không có giấy phép lái là lỗi bị phạt nặng nhất. Nguồn: InternetKhông có giấy phép lái là lỗi bị phạt nặng nhất. Nguồn: Internet

Không có giấy phép lái xe bị xử phạt bao nhiêu?

Tại Điều 21 của Nghị định 100, tùy thuộc vào loại xe mà người điều khiển phương tiện lái xe máy, xe mô tô, xe gắn máy hay xe ô tô, máy kéo… thì người điều khiển phương tiện sẽ chịu mức xử phạt với lỗi không có giấy phép lái xe (GPLX) như sau:

Đối với người điều khiển xe mô tô, xe máy và các loại xe tương tự xe ô tô không có GPLX phù hợp với phương tiện đang điều khiển thì căn cứ theo Quy định tại Điều 21 Nghị định 100, người điều khiển phương tiện sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt từ 4 – 6 triệu đồng.

Căn cứ tại Điểm a khoản 5, điểm b khoản 7 Điều 21 Nghị định 100 nêu rõ, đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự mô tô không có GPLX sẽ bị xử phạt với mức tiền phạt từ 800.000 – 1,2 triệu đồng. Còn với dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên mà không có GPLX phù hợp sẽ bị xử phạt với mức tiền phạt từ 3 – 4 triệu đồng.

Lỗi không có bằng lái xe sẽ bị phạt 800.000 - 1.200.000 đồng với xe máy, từ 4.000.000 - 6.000.000 đồng với xe ô tôLỗi không có bằng lái xe sẽ bị phạt 800.000 - 1.200.000 đồng với xe máy, từ 4.000.000 - 6.000.000 đồng với xe ô tô

Không mang theo GPLX bị xử phạt bao nhiêu?

Điều 21 Nghị định 100, quy định rõ về mức xử phạt đối với lỗi không mang theo GPLX khi tham gia giao thông đường bộ như sau:

Căn cứ tại điểm c, khoản 2, Điều 21 Nghị định 100 với mức xử phạt đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, và các loại xe tương tự xe mô tô, xe gắn máy không mang theo GPLX sẽ bị xử phạt từ 100.000 - 200.000 đồng.

Căn cứ tại điểm a, khoản 3, Điều 21 Nghị định 100 với mức xử phạt đối với người điều khiển xe ô tô, xe máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo GPLX sẽ bị xử phạt với mức phạt tiền từ 200.000 - 400.000 đồng.

                                                                                                                                 TH

Bình luận